NHA KHOA TRẺ – Chỉnh nha cùng chuyên gia Invisalign

Giờ mở cửa: 8:30AM – 18:30PM – Hotline: 0963.333.844 – 38 Ngụy Như Kon Tum, Thanh Xuân, Hà Nội

Nhổ răng số 8 có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Nhổ răng số 8 có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Việc nhổ 1 chiếc răng khôn số 8 sâu hỏng hay mọc lệch, mọc ngầm sẽ làm tốn kém khá nhiều chi phí của bạn. Thậm chí có không ít trường hợp mọc nhiều răng khôn cùng lúc, có thể 3 hoặc 4 răng khôn và đều được chỉ định nhổ bỏ. Lúc này, rất nhiều người đặt ra câu hỏi nhổ răng số 8 có được bảo hiểm y tế chi trả không? Và mức giá sau khấu trừ là bao nhiêu? Vậy hãy theo dõi bài viết dưới đây để được giải đáp chi tiết vấn đề này nhé!

Nhổ răng số 8 có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Nhổ răng số 8 có được bảo hiểm y tế chi trả không?

1. Nhổ răng số 8 có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Sử dụng bảo hiểm y tế trong các trường hợp thăm khám và chữa bệnh là quyền lợi của mỗi công dân. Nhưng theo quy định thì liệu nhổ răng khôn có nằm trong phạm vi được hưởng bảo hiểm hay không.

Điều luật 21 Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi và bổ sung năm 2014 quy định, bệnh nhân được sử dụng bảo hiểm y tế trong các trường hợp sau đây:

  • Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám định kỳ và sinh con.
  • Khám bệnh sàng lọc và chẩn đoán một số bệnh sớm.
  • Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các khoản 9, 13, 14, 17. Và 20 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu. Hoặc đang trong quá trình điều trị nội trú phải chuyển lên tuyến chuyên môn.

Nhổ răng số 8 có được bảo hiểm y tế không thì theo quy định sẽ được bảo hiểm y tế chi trả khi răng khôn mắc bệnh lý. Cụ thể là răng khôn sâu vỡ, răng khôn gây nang chân răng, răng khôn đã gây biến chứng và cả các trường hợp răng khôn mọc lệch, mọc ngầm. 

Nhổ răng khôn bệnh lý được hưởng bảo hiểm y tế theo quy định

Nhổ răng khôn bệnh lý được hưởng bảo hiểm y tế theo quy định

Khi đó, người bệnh sẽ được bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám và nhổ răng với mức hỗ trợ là 80% và khi thông tuyến là 40%. Quy định này được áp dụng khi bệnh nhân thực hiện nhổ răng tại các bệnh viện tuyến tỉnh, nơi đăng ký và khám chữa bệnh ban đầu. Đối với một số trung tâm nha khoa tư nhân thì vẫn có thể được áp dụng hình thức này theo quy định của nhà nước.

Xem thêm: Có nên nhổ răng khôn khi mang thai không?

                   Biến chứng răng khôn bạn cần đặc biệt lưu ý

2. Nhổ răng khôn số 8 không được bảo hiểm y tế khi nào?

Nhổ răng số 8 có được bảo hiểm y tế nhưng không phải được áp dụng trong mọi trường hợp. Dưới đây sẽ là những tình trạng răng khôn không được hưởng bảo hiểm y tế và vẫn giữ nguyên mức giá điều trị. 

  • Răng khôn mọc thẳng bình thường, không bị nướu lợi cản trở và không có nguy cơ gây hại cho răng miệng.
  • Nhổ răng khôn số 8 để thực hiện các phương pháp nha khoa thẩm mỹ như niềng răng chỉnh nha.

Đối với các trường hợp không nhổ răng khôn mà thực hiện các giải pháp thẩm mỹ hoặc phục hình như trám răng khôn, tráng men răng, trồng răng,… thì cũng sẽ không được hỗ trợ bảo hiểm y tế.

Không áp dụng bảo hiểm y tế nếu nhổ răng khôn để hỗ trợ phương pháp thẩm mỹ

Không áp dụng bảo hiểm y tế nếu nhổ răng khôn để hỗ trợ phương pháp thẩm mỹ

3. Thủ tục cần thiết để được hưởng bảo hiểm y tế khi nhổ răng khôn

Sau khi đã hiểu rõ nhổ răng số 8 có được bảo hiểm y tế không thì chắc hẳn có nhiều thắc mắc về thủ tục cần thực hiện khi nhổ răng để hỗ trợ bảo hiểm.

Căn cứ theo điều 28 của Luật bảo hiểm sửa đổi, bổ sung năm 2014. Cụ thể là Điều 28 về thủ tục khám bệnh và chữa bệnh bảo hiểm y tế:

“Người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh. Trường hợp không có ảnh thì phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế cùng với các giấy tờ chứng minh về thân nhân của người đó; đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì chỉ cần xuất trình thẻ bảo hiểm y tế”

Như vậy, khi nhổ răng khôn thì bạn cần đem theo thẻ bảo hiểm y tế có dán ảnh, hoặc xuất trình cùng với các giấy tờ chứng minh khác như thẻ căn cước, giấy phép lái xe hoặc hộ chiếu.

Lưu ý: Sau khi thăm khám răng miệng tổng quát thì mới có đánh giá chính xác về việc nhổ răng số 8 có được bảo hiểm y tế không. Nếu thuộc trường hợp được hưởng bảo hiểm thì khi đó bạn mới tiến hành đặt cọc chi phí theo mức giá chi trả của bảo hiểm y tế.

Xem thêm: Hướng dẫn chăm sóc và vệ sinh răng miệng sau nhổ răng

Thăm khám trước để xác định nhổ răng khôn có được bảo hiểm y tế không

Thăm khám trước để xác định nhổ răng khôn có được bảo hiểm y tế không

Với những chia sẻ ở trên, hy vọng các bạn đã nắm rõ được nhiều thông tin hữu ích cho mình về chế độ bảo hiểm khi nhổ răng khôn. Nếu còn bất cứ thắc nào khác thì bạn đừng ngần ngại liên hệ với chúng tôi để được bác sĩ chuyên khoa hỗ trợ nhanh chóng.

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ: 38 Ngụy Như Kon Tum – Thanh Xuân – Hà Nội

Hotline: 0901.334.334

Fanpage: nhakhoatrehanoi

Website: https://nhakhoatre.com/

Tác giả:
Chưa có bình luận nào
Đăng một bình luận
Họ tên
E-mail
Website